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Shukurani

Maandalizi ya Muhtasari wa Fasihi ya Kiswahili Elimu ya Sekondari Kidato cha III-IV yamehusisha wataalamu mbalimbali
kutoka taasisi za serikali na zisizo za serikali. Taasisi ya Elimu Tanzania (TET) inatambua na kuthamini michango ya washiriki
wote waliofanikisha uandaaji wa muhtasari huu. Aidha, TET inatoa shukurani za pekee kwa wahadhiri, wakufunzi, wathibiti ubora
wa shule, walimu, pamoja na wakuza mitaala wa TET. Vilevile, TET inaishukuru kwa dhati Kamati ya Kitaifa ya Wataalamu ya
Kusimamia Kazi ya Maboresho ya Mitaala ya Elimu ya Awali, Msingi, Sekondari na Ualimu iliyoteuliwa na Waziri wa Elimu,
Sayansi na Teknolojia. Kamati hii ilifanya kazi kwa weledi na kuhakikisha kuwa maudhui ya muhtasari huu yanalenga kuwa na
wahitimu wenye maarifa, ujuzi na mwelekeo utakaowawezesha kujiajiri, kuajiriwa na kumudu maisha yao ya kila siku, ambalo

ndilo lengo kuu la Uboreshaji wa Mitaala ya Elimu ya Mwaka 2023.

Mwisho, TET inatoa shukurani za pekee kwa Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia kwa kuwezesha uandaaji na usambazaji wa

muhtasari huu.

Dkt. Aneth A. Komba
Mkurugenzi Mkuu
Taasisi ya Elimu Tanzania
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1.0 Utangulizi
Somo la Fasihi ya Kiswahili ni moja kati ya masomo chaguzi katika Elimu ya Sekondari Kidato cha III-1V kwa wanafunzi
walioko katika Mkondo wa Elimu ya Jumla. Lengo la kujifunza somo la Fasihi ya Kiswahili ni kumjengea mwanafunzi
maarifa, stadi na mwelekeo utakaomwezesha kuthamini kazi za fasihi ya Kiswahili na kujenga ujumi na falsafa ya Kiafrika
katika kazi za fasihi. Vilevile, mwanafunzi ataweza kutathmini mbinu za kisanaa za utunzi wa kazi za kifasihi na kuzitumia
katika kubuni kazi za fasihi pamoja na kutambua fursa zitakazomwezesha kujiajiri au kuajiriwa.

Muhtasari huu umeandaliwa ili kuongoza ufundishaji na ujifunzaji wa Fasihi ya Kiswahili Elimu ya Sekondari Kidato cha
III-IV katika Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Aidha, muhtasari huu unatafsiri umahiri uliobainishwa kwenye Mtaala
wa Elimu ya Sekondari Kidato cha I-IV wa Mwaka 2023. Pia, Muhtasari unatoa maelekezo ya kumwezesha mwalimu
kuandaa mchakato wa ufundishaji kwa ufanisi. Vilevile, muhtasari unatoa nafasi inayomwezesha mwalimu kutumia mbinu
mbalimbali za ufundishaji na ujifunzaji wa somo la Fasihi ya Kiswahili zitakazokuza stadi za karne ya 21 zikiwemo ubunifu,
mawasiliano, ushirikiano, fikra tunduizi na utatuzi wa changamoto.

2.0 Malengo Makuu ya Elimu Tanzania

Malengo makuu ya elimu nchini Tanzania ni kumwezesha kila Mtanzania:

(a) Kukuza na kuboresha haiba yake ili aweze kujithamini na kujiamini;

(b) Kuheshimu utamaduni, mila na desturi za Tanzania, tofauti za kitamaduni, utu, haki za binadamu, mitazamo na matendo
jumuishi;

(c) Kukuza maarifa na kutumia sayansi na teknolojia, ubunifu, fikra tunduizi, uvumbuzi, ushirikiano, mawasiliano na
mtazamo chanya katika maendeleo yake binafsi, na maendeleo endelevu ya taifa na dunia kwa ujumla;

(d) Kuelewa na kulinda tunu za taifa, ikiwa ni pamoja na utu, uzalendo, uadilifu, umoja, uwazi, uaminifu, uwajibikaji na
lugha ya taifa;

(e) Kujenga stadi za maisha na stadi za kazi ili kuongeza ufanisi katika maisha ya kila siku;

(f) Kukuza tabia ya kupenda na kuheshimu kazi ili kuongeza tija na ufanisi katika uzalishaji na utoaji wa huduma;
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(g) Kutambua na kuzingatia masuala mtambuka ambayo ni pamoja na afya na ustawi wa watu (jamii), usawa wa kijinsia,
usimamizi na utunzaji endelevu wa mazingira; na

(h) Kukuza ushirikiano wa kitaifa na kimataifa, amani na haki kwa kuzingatia Katiba ya nchi na mikataba ya kimataifa.

3.0 Malengo ya Elimu ya Sekondari Kidato cha I-1V
Malengo ya Elimu ya Sekondari Kidato cha I-IV Elimu ya Jumla ni:

(a) Kuimarisha, kupanua na kuendeleza uelewa wa kina wa maarifa, stadi na mwelekeo alioupata katika hatua ya elimu ya
msingi;

(b) Kulinda mila na desturi, umoja wa kitaifa, tunu za taifa, demokrasia, kuthamini haki za binadamu na za kiraia, wajibu
na majukumu yanayoendana na haki hizo;

(c) Kukuza tabia ya kujiamini na uwezo wa kujifunza kwenye nyanja mbalimbali zikiwemo sayansi na teknolojia, maarifa
ya kinadharia, na kiufundji;

(d) Kuimarisha mawasiliano kwa kutumia stadi za lugha ikiwemo Lugha ya Alama ya Tanzania (LAT), lugha mguso, lugha
ya Kiswahili na Kiingereza. Aidha, mwanafunzi ahamasishwe kumudu angalau lugha moja nyingine ya kigeni kulingana
na hali halisi ya shule yake;

(e) Kuimarisha uwajibikaji katika masuala mtambuka ya kijamii yakiwemo afya, usalama, usawa wa kijinsia na utunzaji
endelevu wa mazingira;

(f) Kujenga ujuzi na stadi mbalimbali zitakazomwezesha kujiajiri, kuajiriwa, na kuyamudu maisha kwa kutumia vizuri
mazingira yake; na

(g) Kukuza utayari wa kujiendeleza na mafunzo ya elimu ya kati na ya juu.
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4.0 Umahiri wa Jumla wa Elimu ya Sekondari Kidato cha I-IV

Umabhiri wa jumla wa Elimu ya Sekondari Kidato cha [-IV Elimu ya Jumla ni:

(a) Kutumia maarifa na stadi alizozipata katika ngazi ya elimu ya msingi kuimarisha na kupanua uelewa wa kitaaluma;
(b) Kuthamini uraia na tunu za taifa;

(c) Kuonesha kujiamini katika kujifunza nyanja mbalimbali zikiwemo sayansi na teknolojia, maarifa ya kinadharia na

kivitendo;

(d) Kutumia stadi za lugha ikiwemo Lugha ya Alama ya Tanzania (LAT), lugha mguso, lugha ya Kiswahili, Kiingereza na

angalau lugha moja nyingine ya kigeni kuwasiliana;

(e) Kutumia maarifa ya masuala mtambuka kuyamudu mazingira yanayomzunguka; na

(f) Kutumiaujuzina stadi kumwezesha mwanafunzi kujiajiri, kuajiriwa na kuyamudu maisha na mazingira yanayomzunguka.

5.0 Umahiri Mkuu na Umahiri Mahususi
Umabhiri mkuu na umahiri mahususi unaotarajiwa kujengwa Kidato cha III-IV umebainishwa katika Jedwali Na.1.

Jedwali Na. 1: Umahiri Mkuu na Umahiri Mahususi wa Kidato cha III-1V

Umahiri mkuu

Umahiri mahususi

1.0 Kuthamini kazi za fasihi

ya Kiswahili

1.1 Kuonesha uelewa wa kazi za fasihi ya Kiswahili ya kitaifa
1.2 Kuhakiki kazi mbalimbali za fasihi ya Kiswahili

2.0 Kujenga ujumi kutokana

na kazi za fasihi

2.1 Kujenga ujumi na falsafa ya Kiafrika katika kazi za fasihi
2.2 Kutumia kazi za fasihi katika kujenga hoja zenye mantiki

3.0 Kubuni kazi za fasihi

3.1 Kutathmini mbinu za kisanaa za utunzi wa kazi za kifasihi
3.2 Kutunga kazi sahili za kifasihi
3.3 Kutambua fursa zinazotokana na fasihi ya Kiswahili
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6.0 Majukumu ya Mwalimu, Mwanafunzi na Mzazi/Mlezi katika Ufundishaji na Ujifunzaji

Ufundishaji na ujifunzaji unategemea ushirikiano madhubuti baina ya mwalimu, mwanafunzi, na mzazi/mlezi. Majukumu
yao ni kama yafuatayo:

6.1 Mwalimu
Mwalimu anatarajiwa:
(a) Kumwezesha mwanafunzi kujifunza na kupata umabhiri uliokusudiwa katika somo la Fasihi ya Kiswabhili;

(b) Kutumia mbinu za kufundishia na kujifunzia kwa kuzingatia umri, mahitaji anuai, na uwezo wa mwanafunzi ili
kumwezesha:
(i) Kujenga umahiri unaohitajika katika Karne ya 21; na

(1i1) Kushiriki kikamilifu katika mchakato wa ufundishaji na ujifunzaji.

(c) Kutumia mbinu shirikishi zinazomfanya mwanafunzi kuwa kitovu cha ujifunzaji zikiwemo zile zinazomwezesha
mwanafunzi kufikiri, kutafakari na kutafuta maarifa kutoka katika vyanzo mbalimbali. Mbinu za kufundishia na
kujifunzia zinazopendekezwa ni pamoja na; kazi za vitendo, utafiti, majadiliano na kazimradi zinazolenga kutatua
matatizo halisi katika mazingira ya mwanafunzi. Aidha, mwalimu anahimizwa kutumia mbinu nyingine kama hizo
kulingana na muktadha ili kufanikisha ujenzi wa umahiri uliokusudiwa;

(d) Kuandaa darasa salama lenye mazingira rafiki ya kufundishia na kujifunzia;
(e) Kutengeneza au kufaragua zana za kufundishia na kujifunzia;

(f) Kufanya upimaji endelevu mara kwa mara kwa kutumia zana na mbinu za upimaji na tathmini zinazopima nadharia na
vitendo zikiwemo bunguabongo, orodhahakiki, majaribio, dodoso, maswali ya ana kwa ana, mazoezi, kazi kwa vitendo
(kazi binafsi na kazi za vikundi), kazimradi na mkoba wa kazi. Zana na mbinu nyingine ni majaribio kwa vitendo,
uwasilishaji, mitihani ya muhula na mtihani wa mwisho;
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(g) Kuhakikisha kuwa ufundishaji na ujifunzaji unafanyika kwa haki na usawa kwa kila mwanafunzi bila kujali tofauti zao;
(h) Kumlinda mwanafunzi awapo shuleni;

(1) Kufuatilia maendeleo ya mwanafunzi ya kila siku;

(j) Kubaini mahitaji ya mwanafunzi na kutoa afua stahiki;

(k) Kushirikisha wazazi/walezi na jamii katika hatua mbalimbali za ujifunzaji wa mwanafunzi; na

(I) Kuchopeka masuala mtambuka na TEHAMA katika ufundishaji na ujifunzaji.

6.2 Mwanafunzi
Mwanafunzi anatarajiwa:
(a) Kuwa mtendaji mkuu katika mchakato wote wa ujifunzaji;
(b) Kushiriki katika shughuli mbalimbali za ujifunzaji ndani na nje ya darasa ili kupata umahiri unaokusudiwa; na

(c) Kushiriki katika kutafuta maarifa kutoka katika vyanzo mbalimbali vikiwemo vitabu vya kiada, ziada na machapisho
mengine kutoka katika maktabamtandao.

6.3 Mzazi/Mlezi
Mzazi/Mlezi anatarajiwa:
(a) Kusimamia na kufuatilia maendeleo ya mtoto katika ujifunzaji;
(b) Kumsimamia mtoto kutekeleza kazi zake za kitaaluma pale inapowezekana;
(c) Kuhakikisha kuwa mazingira ya nyumbani ni rafiki na salama yanayowezesha ujifunzaji;
(d) Kufuatilia mwenendo wa tabia ya mtoto;
(e) Kumpatia mtoto vifaa vyote vinavyohitajika katika ujifunzaji;
(f) Kuhakikisha mtoto anapata mahitaji muhimu; na

(g) Kumfundisha mtoto umuhimu na thamani ya elimu na kazi pamoja na kumhimiza kujifunza kwa bidii.

C
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7.0 Mbinu za Ufundishaji na Ujifunzaji
Mbinu za ufundishaji na ujifunzaji ni msingi katika kujenga umahiri kwa mwanafunzi. Muhtasari huu umependekeza mbinu
za ufundishaji na ujifunzaji kwa kila shughuli. Miongoni mwa mbinu hizo ni uchunguzi, kisamafunzo, majadiliano, maigizo,
matembezi msambao, ziara za kimasomo, kazi za vitendo, na kazimradi. Hata hivyo, mwalimu anashauriwa kutumia mbinu
nyingine kama hizo kulingana na muktadha wa ufundishaji na ujifunzaji.

8.0 Zana za Ufundishaji na Ujifunzaji

Mchakato wa ufundishaji na ujifunzaji unahitaji zana mbalimbali ili kujenga umabhiri uliokusudiwa. Hivyo, mwalimu na
mwanafunzi wanapaswa kushirikiana katika kuandaa au kufaragua zana mbadala zinazopatikana katika mazingira ya shuleni
na nyumbani pindi zinapohitajika. Mwalimu na mwanafunzi wanapaswa kutafuta taarifa kutoka katika vyanzo mbalimbali ili
kuleta ufanisi katika mchakato wa ufundishaji na ujifunzaji. Orodha ya vitabu vilivyoidhinishwa kutumika kwa ajili ya rejea
vitatolewa na TET.

® 9.0 Upimaji

Upimaji ni mchakato muhimu katika ufundishaji na ujifunzaji wa Somo la Fasihi ya Kiswahili. Mwalimu anashauriwa kuwa
na uwanja mpana wa uchaguzi wa mbinu na zana za upimaji wa Fasihi ya Kiswahili ili kupima uwezo wa mwanafunzi katika
kuthamini kazi za fasihi ya Kiswahili, kujenga ujumi na falsafa ya Kiafrika katika kazi za fasihi na kubuni kazi za fasihi.
Aidha, upimaji utajumuisha upimaji endelevu na upimaji tamati. Upimaji endelevu utazingatia vigezo vilivyoainishwa katika
kila shughuli ya ujifunzaji na utamwezesha mwalimu kubaini uwezo na uhitaji wa mwanafunzi katika ujifunzaji. Zana za
upimaji zinazoweza kutumika katika ufundishaji na ujifunzaji ni orodhahakiki, mazoezi ya darasani, majaribio, majaribio
kwa vitendo, dodoso, maswali ya ana kwa ana, kazi kwa vitendo, kazi binafsi na kazi za vikundi, kazimradi na mkoba wa kazi
na zana nyingine kama hizo. Hivyo, upimaji endelevu utachangia asilimia 30 ya upimaji wote na upimaji tamati wa kuhitimu
Kidato cha Nne utachangia asilimia 70. Mgawanyo wa alama za upimaji endelevu na tamati umebainishwa katika Jedwali
Na. 2.
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Jedwali Na. 2: Mgawanyo wa Alama za Upimaji Endelevu na Tamati

Na. | Upimaji Alama (%)
Mtihani wa muhula wa kwanza Kidato cha III 5
Mtihani wa muhula wa pili Kidato cha III 5
Kazimradi 5
Mtihani wa muhula wa kwanza Kidato cha IV 5
Mtihani wa utamilifu wa Kidato cha IV 10
Mtihani wa Taifa wa Kidato cha IV 70
Jumla 100

10.0 Idadi ya Vipindi

Muhtasari wa Fasihi ya Kiswahili Elimu ya Sekondari Kidato cha III-IV unatoa makadirio ya muda utakaotumika katika
ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia uzito wa umahiri mahususi na shughuli za ujifunzaji. Makadirio haya ya muda
yamewekwa kwa mfumo wa vipindi, ambapo kila kipindi ni dakika 40. Idadi ya vipindi kwa somo hili ni viwili (2) kwa wiki.

11.0 Maudhui ya Ufundishaji na Ujifunzaji

Maudhui ya ufundishaji na ujifunzaji yamepangiliwa katika jedwali lenye vipengele saba ambavyo ni umahiri mkuu, umahiri
mahususi, shughuli za ujifunzaji, mbinu za ufundishaji na ujifunzaji zinazopendekezwa, vigezo vya upimaji, zana za ufundishaji

na ujifunzaji zinazopendekezwa na idadi ya vipindi. Maudhui hayo yameoneshwa katika Jedwali Na. 3 na Na. 4.
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Jedwali Na. 3: Maudhui ya Kidato cha II1

Kidato cha III

matini za kifasihi,
michezo ya watoto), kisha
wabainishe sifa za kitaifa
kulingana na sanaa na
vitu walivyochunguza

Majadiliano: Waongoze
wanafunzi katika vikundi
kujadili maana na sifa

za fasihi ya Kiswabhili

ya kitaifa kutokana na
sifa za sanaa na vitu
walivyochunguza

Umabhiri Umabhiri Shughuliza | Mpinuzaufundishaji | g o, |Zanaza ufundishaji) Idadi
. . . na ujifunzaji . na ujifunzaji ya
mkuu mahususi ujifunzaji . upimaji . . .
zinazopendekezwa zinazopendekezwa | vipindi
1.0 Kuthamini| 1.1 Kuonesha |(a) Kufafanua |Uchunguzi: Waongoze |Dhana ya fasihi |Matini ya “wimbo 8
kazi za uelewa dhana ya wanafunzi kuchunguza |ya Kiswahili wa Taifa, wimbo wa
fasihi ya wa kazi za fasihi ya vitu vinavyopatikana ya kitaifa Tanzania, Tanzania,
Kiswahili fasihi ya Kiswahili ya |katika mazingira yao imefafanuliwa wimbo wa “Tazama
Kiswahili ya kitaifa (mavazi, nyimbo za Ramani,” na wimbo
kitaifa kitaifa, misuko, vinyago, wa “Mashujaa

wa Zanzibar”,
matini za hadithi,
ngano, mashairi ya
kimapokeo na ya
kisasa na matini za
fasihi ya watoto
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wa Zanzibar’

Umabhiri Umabhiri Shughuliza | MPinuzaufundishaji |y, o, o, |Zanazaufundishaji Idadi
mkuu mahususi ujifunzaji | na wifunzaji upimaji | na wjifunzaji RAg
zinazopendekezwa zinazopendekezwa | vipindi
Matembezi msambao:
Waongoze wanafunzi
katika vikundi kujadili
umuhimu wa fasihi ya
kitaifa na kubandika
kazi zao darasani,
kisha wazitembelee na
kuzisoma
(b) Kuchambua |Nyimbo:Waongoze Sifa za fasihi
sifa za fasihi | wanafunzi kuimba ya Kiswahili ya
ya Kiswabhili | “Wimbo wa Taifa’, wimbo | kitaifa kwenye
ya kitaifa wa ‘Tanzania Tanzania’, |‘Wimbo wa
kwenye wimbo wa ‘Tazama Taifa’, wimbo
‘Wimbo Ramani’ na wimbo wa wa ‘Tanzania
wa Taifa’, ‘Mashujaa wa Zanzibar’, |Tanzania’,
wimbo wa | kisha wachambue sifa wimbo wa
‘Tanzania  |za fasihi ya Kiswahili ya |‘Tazama Ramani’
Tanzania’, |kitaifa kwenye nyimbo  |na wimbo
wimbo wa | hizo wa Mashujaa
‘Tazama wa Zanzibar
Ramani’ na zimechambuliwa
wimbo wa
‘Mashujaa
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za fasihi
ya kitaifa
kwenye
fasihi ya
watoto

wanafunzi katika vikundi
kuchunguza hadithi za
watoto, kisha wajadili sifa
za hadithi hizo

Uchambuzi wa matini:
Waongoze wanafunzi
katika vikundi kuchambua
matini za fasihi ya
watoto, kisha wajadili sifa
za fasihi ya kitaifa

kitaifa kwenye
fasihi ya watoto
zimejadiliwa

(d) Kubainisha
sifa za fasihi
ya kitaifa
kwenye
ngano

Masimulizi: Wasimulie
wanafunzi ngano

au wasikilize ngano

kwa kutumia vifaa

vya TEHAMA, kisha
waongoze kubainisha sifa
za ngano uliyowasimulia
au waliyoisikiliza
Uchambuzi wa matini:

Waongoze wanafunzi
katika vikundi kuchambua
matini za ngano, kisha
wabainishe sifa za fasihi

ya kitaifa

Sifa za fasihi
ya kitaifa
kwenye ngano
zimebainishwa

Umabhiri Umabhiri Shughuli za Mb“l‘l‘; f:fi‘f‘lf::'zlg.':ha“ Vigezo vya Za“;‘azz.'i‘f{:‘:z‘;'.siha“ Idzd'
mkuu mahususi ujifunzaji . J J upimaji . J J ya
zinazopendekezwa zinazopendekezwa | vipindi

(c) Kujadili sifa | Uchunguzi: Waongoze |Sifa za fasihi ya
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1 NEEE @ | I | [

Mbinu za ufundishaji Zana za ufundishaji | Idadi

Umabhiri Umabhiri Shughuli za . . Vigezo vya . ..
. . . na ujifunzaji . na ujifunzaji ya
mkuu mahususi ujifunzaji . upimaji . S
zinazopendekezwa zinazopendekezwa | vipindi
(e) Kutunga Bunguabongo: Shairi lenye sifa
shairi lenye |Waongoze wanafunzi za fasihi ya kitaifa

sifa za fasihi | kubungua bongo kuhusu |limetungwa
ya kitaifa maana na sifa za shairi

Uchunguzi: Waongoze
wanafunzi katika
vikundi kuchunguza
matini za mashairi ya
kimapokeo na ya kisasa,
kisha wabainishe sifa za
fasihi ya kitaifa kwenye
mashairi hayo
Fikiri-andika-jozisha-
shirikisha: Waongoze
wanafunzi kutunga shairi
la kimapokeo na la kisasa
lenye sifa za fasihi ya
kitaifa, kisha
washirikishane mashairi
waliyoyatunga na
kubainisha sifa za fasihi
ya kitaifa

G
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kazi
mbalimbali
za fasihi ya
Kiswahili

fani na
maudhui
katika kazi
za fasihi ya
watoto

wanafunzi katika vikundi
kuhusianisha fani na
maudhui katika kazi za
fasihi

Majadiliano: Waongoze
wanafunzi katika vikundi
kujadili vipengele vya
fani na maudhui katika
matini za fasihi ya watoto
Maswali na majibu:
Waulize wanafunzi
maswali kuhusu nyimbo
na maigizo yanayofanywa
na watoto katika
mazingira yao, kisha
wajibu maswali hayo

Matembezi msambao:
Waongoze wanafunzi
katika vikundi
kuchambua vipengele vya
fani na maudhui katika
nyimbo na maigizo ya
watoto na kubandika

katika kazi za
fasihi ya watoto
yamehakikiwa

Umabhiri Umabhiri Shughuliza | Ypinuzaufundishaji | . o, |Zanazaufundishaji Idadi
. . . na ujifunzaji . na ujifunzaji ya
mkuu mahususi ujifunzaji . upimaji . S
zinazopendekezwa zinazopendekezwa | vipindi
1.2 Kuhakiki (a) Kuhakiki Majadiliano: Waongoze |Fani na maudhui |Matini za fasihi ya 12

watoto, filamu ya
Kiswahili, vifaa
vya kuigizia, video
za fasihi ya watoto,
vitabu teule vya
fasihi ya watoto na
video za vichekesho
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Umahiri
mkuu

Umahiri
mahususi

Shughuli za
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji
na ujifunzaji
zinazopendekezwa

Vigezo vya
upimaji

Zana za ufundishaji

na ujifunzaji
zinazopendekezwa

Idadi

ya
vipindi

darasani, kisha kila
kikundi kitembelee kila
kazi na kuisoma

Uchambuzi wa matini:
Waongoze wanafunzi
katika vikundi kusoma
vitabu vya fasihi ya
watoto, kisha wahakiki
fani na maudhui

(b) Kuhakiki
fani na
maudhui
ya kifasihi
katika filamu
za Kiswabhili

Igizodhima: Waongoze
wanafunzi kuigiza
matukio yanayotokea
katika jamii yao, kisha
wahakiki vipengele

vya fani na maudhui
vilivyojitokeza katika
igizo hilo

Uchunguzi: Waongoze
wanafunzi katika vikundi
kuchunguza filamu moja
ya Kiswahili kwa kutumia
vifaa vya TEHAMA,
kisha wahakiki vipengele
vya fani na maudhui
vilivyojitokeza

Fani na maudhui
ya kifasihi
katika filamu

za Kiswabhili
yamehakikiwa
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Umabhiri Umabhiri Shughuliza | Ypinuzaufundishaji | . o, |Zanazaufundishaji Idadi
mkuu mahususi ujifunzaji . na ujifunzaji upimaji . na ujifunzaji . y.a .
zinazopendekezwa zinazopendekezwa | vipindi
(c) Kuhakiki Maigizo: Wanafunzi Fani na maudhui
fani na wakiwa katika vikundi katika vichekesho
maudhui wapewe dhima za kuigiza | yamehakikiwa
katika vichekesho kuhusu
vichekesho |masuala mtambuka, kisha
wahakiki fani na maudhui
katika vichekesho hivyo
Majadiliano: Waongoze
wanafunzi kuangalia
kichekesho kimoja
kwa kutumia vifaa
vya TEHAMA, kisha
wahakiki fani na maudhui
ya kichekesho hicho
2.0 Kujenga |2.1Kujenga (a) Kufafanua |Bunguabongo: Waongoze | Dhana na Matini zenye 14
ujumi ujumi na dhana na wanafunzi kubungua vipengele vya ujumi na falsafa ya
kutokana falsafa ya vipengele  |bongo kuhusu maanana |ujumi na Kiafrika, nyimbo
na kazi Kiafrika vyaujumi |vipengele vya ujumina |falsafa ya zenye ujumi na
za fasihi katika kazi na falsafa falsafa ya Kiafrika katika |Kiafrika falsafa ya Kiafrika
za fasihi ya Kiafrika |fasihi katika fasihi na vitabu teule vya
katika fasihi vimefafanuliwa |tamthiliya zenye
ujumi na falsafa ya
Kiafrika
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1 NEEE @ | I | [

Mbinu za ufundishaji
na ujifunzaji
zinazopendekezwa

Zana za ufundishaji | Idadi
na ujifunzaji ya
zinazopendekezwa | vipindi

Umabhiri Umabhiri Shughuli za
mkuu mahususi ujifunzaji

Vigezo vya
upimaji

Uchambuzi wa matini:
Waongoze wanafunzi
kusoma matini zenye
ujumi na falsafa

ya Kiaftrika, kisha
wafafanue vipengele
vya ujumi na falsafa ya
Kiafrika vilivyojitokeza
katika matini hizo

Masimulizi ya hadithi:

Wasimulie wanafunzi
hadithi yenye ujumi na
falsafa ya Kiafrika, kisha
wabainishe vipengele
vya ujumi na falsafa ya
Kiafrika katika hadithi
hiyo

Kazimradi: Waongoze
wanafunzi kukusanya
hadithi zenye ujumi

na falsafa ya Kiafrika
katika jamii zao, kisha
wachambue vipengele
vya ujumi na falsafa ya

Cs
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Umahiri
mkuu

Umahiri
mahususi

Shughuli za
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji
na ujifunzaji
zinazopendekezwa

Vigezo vya
upimaji

Zana za ufundishaji

na ujifunzaji
zinazopendekezwa

Idadi

ya
vipindi

Kiafrika katika hadithi
hizo

(b) Kubainisha
ujumi na
falsafa ya
Kiafrika
katika
methali za
Kiswabhili

Kisamafunzo:
Wasimulie wanafunzi
kisamafunzo chenye
methali mbalimbali, kisha
wabainishe ujumi na
falsafa ya Kiafrika katika
methali hizo

Mchezo: Waongoze
wanafunzi katika vikundi
kucheza mchezo wa
methali. Mwanafunzi
ataje methali yenye ujumi
na falsafa ya Kiafrika

na wengine wabainishe
ujumi na falsafa ya
Kiafrika katika methali
hiyo

Ujumi na falsafa
ya Kiafrika
katika methali
za Kiswabhili
imebainishwa

(c) Kuhakiki
tamthiliya
zenye ujumi
na falsafa ya
Kiafrika

Uchambuzi wa matini:
Waongoze wanafunzi
katika vikundi kuhakiki
ujumi na falsafa ya
Kiafrika katika tamthiliya

Tamthiliya zenye
ujumi na falsafa
ya Kiafrika
zimehakikiwa
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kazi za fasihi

kujenga hoja hizo

Utambaji wa ngonjera:
Waongoze wanafunzi
kutazama na kusikiliza
ngonjera iliyotambwa
kwa kutumia vifaa

vya TEHAMA, kisha
wachanganue mambo
yaliyozingatiwa wakati
wa kujenga hoja zenye
mantiki katika utambaji
wa ngonjera

Umabhiri Umabhiri Shughuliza | Ypinuzaufundishaji | . o, |Zanazaufundishaji Idadi
. . . na ujifunzaji . na ujifunzaji ya
mkuu mahususi ujifunzaji . upimaji . S
zinazopendekezwa zinazopendekezwa | vipindi
2.2 Kutumia (a)Kuchanganua | Uchambuzi wa matini: |[Mambo ya Chati ya kielelezo 10
kazi za mambo ya Waongoze wanafunzi kuzingatia wakati |cha ujenzi wa hoja
fasihi kuzingatia katika vikundi kuchambua [wa kujenga hoja  |za kimantiki, matini
katika wakati wa hoja zenye mantiki katika |kimantiki kutokana|za kifasihi, insha za
kujenga kujenga hoja |matini za kifasihi, kisha |na kazi za fasihi  |kisanaa, video ya
hoja zenye kimantiki wachanganue mambo yamechanganuliwal utambaji wa ngonjera
mantiki kutokana na |yaliyozingatiwa katika na video ya mdahalo

wa kifasihi
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za kimantiki

hoja za kimantiki, kisha
wabainishe sifa za insha
hizo

Miolongo wa matukio:
Waongoze wanafunzi
katika vikundi kuandaa
mlolongo wa matukio
wanayoyafahamu, kisha
waandike insha ya
kisanaa yenye hoja zenye
mantiki kwa kurejelea
matukio hayo

(c) Kutumia
fasihi
kuwasilisha
hoja
kimantiki
katika
midahalo

Uchunguzi: Waongoze
wanafunzi kuangalia
mdahalo wa kifasihi

kwa kutumia vifaa vya
TEHAMA, kisha
wachunguze namna hoja
zinavyowasilishwa katika
mdahalo huo

Fasihi imetumiwa
kuwasilisha hoja
kimantiki katika
midahalo

Umahiri Umabhiri Shughuliza | Vipinuzaufundishaji |y, . . |Zanazaufundishaji) Idadi
. . . na ujifunzaji . na ujifunzaji ya
mkuu mahususi ujifunzaji . upimaji . S
zinazopendekezwa zinazopendekezwa | vipindi
(b) Kuandika Uchunguzi: Waongoze |Insha za kisanaa
insha za wanafunzi katika zenye hoja
kisanaa vikundi kuchunguza za kimantiki
zenye hoja  |insha za kisanaa zenye zimeandikwa
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Umabhiri Umabhiri Shughuliza | Ypinuzaufundishaji | . o, |Zanazaufundishaji Idadi
mkuu mahususi ujifunzaji | na wifunzaji upimaji | na wjifunzaji RAg
zinazopendekezwa zinazopendekezwa | vipindi
Mdahalo: Waongoze
wanafunzi kufanya
mdahalo wa kifasihi,
kisha wajadili hoja zenye
mantiki zilizojitokeza
katika mdahalo huo
3.0 Kubuni |3.1Kutathmini |(a) Kufafanua |Majadiliano: Waongoze |Mbinu za kisanaa |Nyimbo 12
kazi za mbinu za mbinu za wanafunzi kusikiliza katika utungaji wa | zilizorekodiwa,
fasihi kisanaa kisanaa nyimbo zilizorekodiwa, |kazi za kifasihi matini za hadithi
za utunzi katika kisha katika vikundi zimefafanuliwa | fupi, mashairi na
wa kazi za utungaji wafafanue mbinu za ngano
kifasihi wa kaziza |kisanaa zilizotumika
kifasihi katika nyimbo hizo

Uchambuzi wa

matini: Waongoze
wanafunzi katika vikundi
kuchambua matini za
hadithi fupi na mashairi,
kisha wafafanue mbinu
za kisanaa zilizotumika
katika hadithi na mashairi
hayo
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wajadili mbinu za kisanaa
zilizotumika katika ngano

Umabhiri Umabhiri Shughuliza | Ypinuzaufundishaji | . o, |Zanazaufundishaji Idadi
. . . na ujifunzaji . na ujifunzaji ya
mkuu mahususi ujifunzaji . upimaji . S
zinazopendekezwa zinazopendekezwa | vipindi
Kumwalika mgeni:
Mwalike mtunzi wa kazi
za fasihi, kisha waongoze
wanafunzi wamuulize
maswali kuhusu mbinu
za kisanaa alizozitumia
katika kazi zake.
Ikiwezekana, akaribishwe
mtunzi ambaye wanafunzi
wamesoma kazi yake
(b)Kulinganisha |Majadiliano: Waongoze |Matumizi ya
matumizi wanafunzi katika vikundi |mbinu za kisanaa
ya mbinu kulinganisha matumizi ya |katika kazi za
za kisanaa mbinu za kisanaa katika |kifasihi
katika kazi | hadithi na mashairi, kisha |yamelinganishwa
mbalimbali za| wajadiliane kwa pamoja
kifasihi
(c) Kujadili Uchambuzi wa matini: | Mbinu za kisanaa
mbinu za Waongoze wanafunzi katika ngano
kisanaa katika vikundi kuchambua | zimejadiliwa
katika ngano |ngano mbalimbali, kisha
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kazi sahili
za kifasihi

kanuni za
utunzi wa
mashairi

Waongoze wanafunzi
katika vikundi kufafanua
kanuni za utunzi wa
mashairi ya kimapokeo na
kisasa, kisha wazibandike
darasani, wazitembelee na
kuzisoma

wa mashairi
zimefafanuliwa

(b) Kutunga
mashairi
sahili

Oneshombinu: Waoneshe
wanafunzi namna ya
kughani mashairi ya
kimapokeo na kisasa,
kisha waghani mashairi
hayo na kubainisha
mawazo makuu yaliyomo
katika mashairi hayo

Fikiri-andika: Waongoze
wanafunzi kutunga
mashairi sahili ya
kimapokeo na kisasa,
kisha wayaghani

Mashairi sahili
yametungwa

Umabhiri Umabhiri Shughuliza | Ypinuzaufundishaji | . o, |Zanazaufundishaji Idadi
. . . na ujifunzaji . na ujifunzaji ya
mkuu mahususi ujifunzaji . upimaji . S
zinazopendekezwa zinazopendekezwa | vipindi
3.2 Kutunga (a) Kufafanua |Matembezi msambao: |Kanuniza utunzi |Matini za mashairi 14

ya kimapokeo na
kisasa, matini za
kazi za fasihi ya
watoto na nyimbo
zilizorekodiwa
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Umahiri
mkuu

Umahiri
mahususi

Shughuli za
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji
na ujifunzaji
zinazopendekezwa

Vigezo vya
upimaji

Zana za ufundishaji
na ujifunzaji
zinazopendekezwa

Idadi

ya
vipindi

(c) Kufafanua
kanuni za
utunzi wa
kazi za
fasihi ya
watoto

Majadiliano: Waongoze
wanafunzi katika vikundi
kufafanua kanuni

za utunzi wa kazi za
fasihi ya watoto, kisha
wajadiliane kwa pamoja

Kanuni za utunzi
wa kazi za

fasihi ya watoto
zimefafanuliwa

(d) Kutunga
kazi sahili
za fasihi ya
watoto

Mfululizo wa matukio:
Wape wanafunzi
matukio mbalimbali
yenye mfuatano, kisha
watunge hadithi sahili za
watoto kwa mfuatano wa
matukio hayo

Fikiri-andika: Waongoze
wanafunzi kubuni

kisa cha watoto, kisha
watunge hadithi sahili ya
watoto

Kazi sahili za
fasihi ya watoto
zimetungwa
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Jedwali Na. 4: Maudhui ya Kidato cha IV

Kidato cha IV

kazi za
fasihi ya
Kiswahili

kazi
mbalimbali
za fasihi ya
Kiswahili

na maudhui
katika
nyimbo

za zamani
(kabla ya
mwaka 1990)
na za kisasa
(baada ya
mwaka 1990)

wanafunzi kusikiliza
nyimbo za zamani
(kabla ya mwaka 1990)
kwa kutumia vifaa

vya TEHAMA, kisha
wahakiki fani na maudhui
ya nyimbo hizo
Uchambuzi wa matini:
Waongoze wanafunzi
katika vikundi kusoma
matini za nyimbo za
kisasa (baada ya mwaka
1990), kisha wahakiki
vipengele vya fani na
maudhui

Kazimradi: Waongoze
wanafunzi katika vikundi
kutafuta nyimbo za kisasa

katika

nyimbo za zamani
(kabla ya mwaka
1990) na za
kisasa (baada ya
mwaka 1990)
yamehakikiwa

Umabhiri Umabhiri Shughuli za Mbinu zz}.ufund.l S haji Vigezo vya Zana za‘l'qundl‘s .ha] 1| Idadi
. . . na ujifunzaji . na ujifunzaji ya
mkuu mahususi ujifunzaji . upimaji . o o
zinazopendekezwa zinazopendekezwa | vipindi
1.0 Kuthamini | 1.1 Kuhakiki |(a) Kuhakiki fani | Nyimbo: Waongoze Fani na maudhui |Nyimbo za zamani 16

zilizorekodiwa (kabla
ya mwaka 1990) na
za kisasa

( baada ya mwaka
1990), nyimbo za
taarabu za zamani
zilizorekodiwa (kabla
ya mwaka 1990) na
za kisasa (baada ya
mwaka 1990) na
filamu zilizotafsiriwa
kwa Kiswabhili
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Umahiri
mkuu

Umahiri
mahususi

Shughuli za
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji
na ujifunzaji
zinazopendekezwa

Vigezo vya
upimaji

Zana za ufundishaji
na ujifunzaji
zinazopendekezwa

Idadi

ya
vipindi

(baada ya mwaka 1990),
kisha wahakiki fani na
maudhui katika nyimbo
hizo

(b) Kuhakiki fani

na maudhui
katika
nyimbo

za taarabu

za zamani
(kabla ya
mwaka 1990)
na za kisasa
(baada ya
mwaka 1990)

Bunguabongo:
Waongoze wanafunzi
kubungua bongo kwa
kubainisha nyimbo za
taarabu za zamani (kabla
ya mwaka 1990) na za
kisasa (baada ya mwaka
1990)

Majadiliano: Waongoze
wanafunzi kutazama

na kusikiliza wimbo

wa taarabu wa zamani
(kabla ya mwaka 1990)
kwa kutumia vifaa

vya TEHAMA, kisha
katika vikundi wahakiki
vipengele vya fani na
maudhui katika wimbo
huo

Nyimbo: Waongoze

wanafunzi kuimba wimbo

wa taarabu wa kisasa
(baada ya mwaka 1990),
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Umahiri
mkuu

Umahiri
mahususi

Shughuli za
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji
na ujifunzaji
zinazopendekezwa

Vigezo vya
upimaji

Zana za ufundishaji

na ujifunzaji
zinazopendekezwa

Idadi

ya
vipindi

kisha wahakiki fani na
maudhui ya wimbo huo

Uchambuzi wa matini:
Waongoze wanafunzi
katika vikundi kusoma
matini ya nyimbo za
taarabu za zamani (kabla
ya mwaka 1990), kisha
wahakiki fani na maudhui

(c) Kuhakiki fani
na maudhui
ya kifasihi
katika filamu
zilizotafsiriwa

Igizodhima: Waongoze
wanafunzi kuigiza tukio
lolote katika jamii, kisha
wahakiki fani na maudhui
ya igizo hilo
Majadiliano: Waongoze
wanafunzi kuangalia
filamu iliyotafsiriwa kwa
Kiswabhili, kisha katika
vikundi wahakiki fani na
maudhui ya filamu hiyo

Fani na maudhui
ya kifasihi
katika filamu
zilizotafsiriwa
yamehakikiwa
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Umahiri Umahiri Shughuliza | Mpinuzaufundishaji | ..., ., |Zanazaufundishaji) Idadi
. . . na ujifunzaji . na ujifunzaji ya
mkuu mahususi ujifunzaji . upimaji . S
zinazopendekezwa zinazopendekezwa | vipindi
2.0 Kujenga |2.1 Kujenga (a) Kuhakiki Uchambuzi wa matini: |Riwaya zenye Matini zenye 14
ujumi ujumi na riwaya zenye | Waongoze wanafunzi ujumi na falsafa  |ujumi na falsafa ya
kutokana falsafa ya ujumi na katika vikundi kuhakiki |ya Kiafrika Kiafrika, nyimbo
na kazi za Kiafrika falsafa ya riwaya zenye ujumi na | zimehakikiwa Za K1§wah111 zenye
fasihi katika kazi Kiafrika falsafa ya Kiafrika wjumi na falsafa ya
2a fasihi Uchambuzi wa matini Kiafrika, vitabu teule

(b) Kuhakiki
ngano zenye
ujumi na
falsafa ya
Kiafrika

Waongoze wanafunzi
katika vikundi kuhakiki
ujumi na falsafa ya
Kiafrika katika ngano
mbalimbali

Kazimradi: Waongoze
wanafunzi kutafuta ngano
katika jamii zao, kisha
wachambue ujumi na
falsafa ya Kiafrika katika
ngano hizo

Ngano zenye
ujumi na falsafa
ya Kiafrika
zimehakikiwa

(c) Kuhakiki
nyimbo za
Kiswabhili
zenye ujumi
na falsafa ya
Kiafrika

Nyimbo: Waongoze
wanafunzi kuimba
nyimbo za Kiswabhili
wanazozifahamu, kisha
wahakiki ujumi na
falsafa ya Kiaftrika katika
nyimbo hizo

Nyimbo za
Kiswabhili zenye
ujumi na falsafa
ya Kiafrika
zimehakikiwa

vya riwaya zenye
ujumi na falsafa ya
Kiafrika na ngano
zenye ujumi na
falsafa ya Kiafrika
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Fikiri-andika-

shirikisha: Waongoze
wanafunzi kufikiria mada
wanayoipenda, kisha
watumie maarifa na

stadi za riwaya kuandika
hotuba yenye hoja za
kimantiki

Umabhiri Umabhiri Shughuliza | Mpinuzaufundishaji | ..., ., |Zanazaufundishaji) Idadi
. . . na ujifunzaji . na ujifunzaji ya
mkuu mahususi ujifunzaji . upimaji . foa o
zinazopendekezwa zinazopendekezwa | vipindi
Kazimradi: Waongoze
wanafunzi katika vikundi
kukusanya nyimbo za
Kiswabhili, kisha
wahakiki ujumi na falsafa
ya Kiafrika
(d) Kujadili Majadiliano: Waongoze |Nafasi ya ujumi
nafasi ya wanafunzi katika vikundi |na falsafa ya
ujumi na kujadili nafasi ya ujumi  |Kiafrika katika
falsafa ya na falsafa ya Kiaftrika jamii imejadiliwa
Kiafrika katika jamii
katika jamii
2.2 Kutumia |(a) Kutumia Majadiliano: Waongoze |Riwaya Vitabu teule vya 12
kazi za riwaya wanafunzi katika vikundi |zimetumiwa riwaya, mwongozo
fasihi katika kuandika kujadili namna riwaya katika kuandika | wa maswali ya usalili,
kujenga hotuba zenye |zinavyoweza kutumika |hotuba zenye usaili uliorekodiwa/
hoja zenye hoja za kuandika hotuba zenye |hoja za kimantiki |video ya usaili na
mantiki kimantiki hoja za kimantiki magazeti yenye

maudhui ya usaili
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usaili

Majadiliano:
Waongoze wanafunzi
kuangalia namna
usaili unavyofanyika
kwa kutumia vifaa

vya TEHAMA, kisha
katika vikundi wajadili
namna hoja za kimantiki
zilivyojengwa katika
usaili huo

Igizodhima: Andaa
mwongozo wa usaili,
kisha wanafunzi
wautumie katika igizo la
usaili kwa kujenga hoja
kimantiki

Umabhiri Umabhiri Shughuliza | Mpinuzaufundishaji | ..., ., |Zanazaufundishaji) Idadi
. . . na ujifunzaji . na ujifunzaji ya
mkuu mahususi ujifunzaji . upimaji . foa o
zinazopendekezwa zinazopendekezwa | vipindi
(b) Kutumia Bunguabongo: Maigizo
maigizo Waongoze wanafunzi yametumiwa
kujenga hoja |kubungua bongo kuhusu |kujenga hoja
kimantiki maana, sifa na mambo kimantiki katika
katika usaili |ya kuzingatia wakati wa |usaili
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Umabhiri Umabhiri Shughuliza | Mpinuzaufundishaji | ..., ., |Zanazaufundishaji) Idadi
. . . na ujifunzaji . na ujifunzaji ya
mkuu mahususi ujifunzaji . upimaji . foa o
zinazopendekezwa zinazopendekezwa | vipindi
(c) Kutumia Kutamba ngonjera: Ngonjera
ngonjera Waongoze wanafunzi zimetumiwa
kujenga hoja |kutamba ngonjera, kujenga hoja
kimantiki kisha waeleze namna kimantiki katika
katika walivyojenga hoja mawasiliano ya
mawasiliano |kimantiki kwenye kitaaluma
ya kitaaluma |Dgonjera hiyo
Mdahalo:Waongoze
wanafunzi kutumia
stadi za ngonjera
kufanya mdahalo kwa
kujenga hoja kimantiki
katika mawasiliano ya
kitaaluma
3.0 Kubuni 3.1 Kutunga |(a) Kuchambua |Uchambuzi wa matini: |Kanuniza Matini za tamthiliya, 12
kazi za kazi sahili kanuni za Waongoze wanafunzi utunzi wa riwaya na hadithi, na
fasihi za kifasihi utunzi wa katika vikundi tamthiliya video za vichekesho
tamthiliya kuchambua kanuni za zimechambuliwa
utunzi wa tamthiliya
(b) Kutunga Kisa/tukio: Wasimulie | Tamthiliya fupi
tamthiliya wanafunzi kisa/tukio zimetungwa
fupi kwa ufupi kwa mtindo
wa mazungumzo, kisha
wanafunzi waendeleze
kisa hicho kwa mtindo
huo wa mazungumzo
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Umahiri
mkuu

Umahiri
mahususi

Shughuli za
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji
na ujifunzaji
zinazopendekezwa

Vigezo vya
upimaji

Zana za ufundishaji
na ujifunzaji
zinazopendekezwa

Idadi

ya
vipindi

Ziara: Waongoze
wanafunzi katika vikundi
kutembelea sehemu
mbalimbali (sokoni, vituo
vya mabasi, hospitalini,
gulioni) na kuandika
matukio watakayoyaona,
kisha watunge tamthiliya
fupi kuhusu matukio
hayo

Maswali na majibu:
Waongoze wanafunzi
kwa kutumia maswali

na majibu kubuni visa

na matukio mbalimbali,
kisha watunge tamthiliya
fupi

(¢) Kuchambua

Majadiliano: Waongoze

Kanuni za utunzi

kanuni za wanafunzi katika vikundi |wa riwaya
utunzi wa kuchambua kanuni za zimechambuliwa
riwaya utunzi wa riwaya

(d) Kutunga Ukamilishaji wa Riwaya sahili

riwaya sahili

hadithi: Wape wanafunzi
sehemu fupi ya hadithi
kuhusu tukio lolote, kisha

zimetungwa
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mkuu

Umahiri

Umahiri
mahususi

Shughuli za
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji
na ujifunzaji
zinazopendekezwa

Vigezo vya
upimaji

Zana za ufundishaji
na ujifunzaji
zinazopendekezwa

Idadi

ya
vipindi

waendeleze tukio hilo
kwa kuandika riwaya
sahili yenye uchangamani
wa visa na matukio

Fikiri-andika:
Waongoze wanafunzi
kubuni wahusika, visa
na matukio changamani,
kisha waandike riwaya
sahili

(e) Kuchambua

Majadiliano: Waongoze

Kanuni za utunzi

kanuni za wanafunzi kuangalia wa vichekesho
utunzi wa vichekesho kwa kutumia |zimechambuliwa
vichekesho |vifaa vya TEHAMA,

kisha katika vikundi

wachambue kanuni za

utunzi wa vichekesho

kutokana na vichekesho

hivyo

(f) Kutunga Fikiri-andika-jozisha- | Vichekesho

vichekesho |shirikisha: Waongoze vimetungwa

wanafunzi kufikiria
matukio yanayotokea
katika jamii, kisha
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fursa
zinazotokana
na fasihi ya
Kiswahili

za utunzi
wa kazi za
kifasihi

Waongoze wanafunzi
kubungua bongo kuhusu
fursa zinazotokana na
utunzi wa kazi za kifasihi

wa kazi za kifasihi
zimebainishwa

(b) Kuchambua
fursa za
kutafsiri na
kuhariri kazi
za kifasihi

Kumwalika mgeni:
Mwalike mgeni mwenye
ujuzi wa kutafsiri

na kuhariri kazi za
kifasihi ili ajadiliane

na wanafunzi kuhusu
kutafsiri na kuhariri kazi
za kifasihi, pamoja na
fursa zake

Matembezi msambao:
Waongoze wanafunzi
katika vikundi kuandika
fursa za kutafsiri na
kuhariri kazi za kifasihi
walizojadili na mgeni

Fursa za kutafsiri
na kuhariri

kazi za kifasihi
zimechambuliwa

Umabhiri Umabhiri Shughuliza | Mpinuzaufundishaji | ..., ., |Zanazaufundishaji) Idadi
. . . na ujifunzaji . na ujifunzaji ya
mkuu mahususi ujifunzaji . upimaji . foa o
zinazopendekezwa zinazopendekezwa | vipindi
watunge vichekesho
kuhusiana na matukio
hayo
3.2 Kutambua |[(a) Kubaini fursa | Bunguabongo: Fursa za utunzi Machapisho 16

mbalimbali ya
kifasihi, filamu za
kazi za kifasihi,
vitabu teule vya
fasihi ya watoto

na kazi za kifasihi
zinazopatikana katika
mitandao ya kijamii
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Kumwalika mgeni:
Mwalike mgeni
aliyechapicha kazi za
fasihi ili ajadiliane na
wanafunzi kuhusu fursa
mbalimbali zinazotokana
na kazi alizochapisha

Umabhiri Umabhiri Shughuliza | Mpinuzaufundishaji | ..., ., |Zanazaufundishaji) Idadi
mkuu mahususi ujifunzaji | na wifunzaji upimaji | na wjifunzaji RAg
zinazopendekezwa zinazopendekezwa | vipindi
(c)Kuchambua |Majadiliano: Waongoze |Fursa za
fursa za wanafunzi katika vikundi |kuandaa filamu
kuandaa filamu [kujadili fursa za kuandaa |zinazotokana na
zinazotokana |filamu zinazotokana na  |kazi za kifasihi
na kazi za kazi za kifasihi zimefafanuliwa
kifasihi
(d) Kuchambua |Majadiliano: Waongoze |Fursa za uandishi
fursa za wanafunzi katika vikundi |wa vitabu vya
uandishi wa |kuchambua fursa za fasihi ya watoto
vitabu vya uandishi wa vitabu vya  |zimechambuliwa
fasihi ya fasihi ya watoto
watoto
(e) Kuchambua |Majadiliano: Waongoze |Fursa za
fursa za wanafunzi katika vikundi |uchapishaji wa
uchapishaji  |kuchambua fursa za kazi za fasihi
wakazi za  |uchapishaji wa kazi za zimechambuliwa
fasihi fasihi
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mkuu

Umahiri

Umahiri
mahususi

Shughuli za
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji
na ujifunzaji
zinazopendekezwa

Vigezo vya
upimaji

Zana za ufundishaji
na ujifunzaji
zinazopendekezwa

Idadi

ya
vipindi

(f) Kuhusianisha
fursa za kazi
za kifasihi na
TEHAMA

Majadiliano: Waongoze
wanafunzi katika vikundi
kuhusianisha fursa

za kazi za kifasihi na
TEHAMA katika maisha
yao ya kila siku

Majadiliano: Waongoze
wanafunzi katika
vikundi kujadili namna
ya kutumia nyenzo na
majukwaa ya
ki-TEHAMA kama vile
mitandao ya kijamii kwa
ajili ya kutangaza na
kuuza kazi za kifasihi

Kumwalika mgeni:
Mwalike mgeni mwenye
ujuzi wa fasihi na
TEHAMA ajadiliane

na wanafunzi namna
TEHAMA inavyoweza
kutumika katika kupata
fursa za kazi za kifasihi

Fursa za kifasihi
na TEHAMA
zimehusianishwa

FASIHI YA KISWAHILISEKONDARI KIDATO CHA lll-IV.indd 34

@

08/08/2023 15:07



1 TEEEE @ | I | [

Bibliografia

Abedi, K. A. (1954). Sheria za kutunga mashairi na Diwani ya Amri. East African Literature Bureau.

Bakize, L. H. (2014). Utangulizi wa fasihi ya watoto. Moccony Printing Press.

Kahigi, K. K. & Mulokozi, M. M. (1979). Kunga za ushairi na diwani. Tanzania Publishing House.

King’ei, K., & Kisovi, C. N. M. (2005). Msingi wa fasihi simulizi. Kenya Literature Bereau.

Madumulla, J. S. (2009). RIWAYA YA KISWAHILI: Nadharia, historia na misingi ya uchambuzi. Phoenix Publishers.
Msokile, M. (1993). Misingi ya uhakiki. Dar es Salaam University Press.

Mulokozi, M. M. (2017). Utangulizi wa fasihi ya Kiswahili. Moccony Printis Press.

Njogu, K., & Chimerah, R. (1999). Ufundishaji wa fasihi: nadharia na mbinu. Jomo Kenyatta Foundation.

Samwel, M. (2013). Ushairi wa Kiswahili: Nadharia, maendeleo, mwongozo kwa walimu wa Kiswahili na Diwani ya MEA. Meveli
Publishers.

Senkoro, F. E. M. K. (1987). Fasihi na jamii. Press and Publicity Centre.

Senkoro, F.EM.K. (2011). Fasihi. KAUTTU Limited.

Taasisi ya Elimu Tanzania (1976). Fasihi simulizi katika sekondari. Dar es Salaam University Press.
Wamitila, K. W. (2002). Uhakiki wa fasihi, misingi na vipengele vyake. Phoenix Publishers.

Wamitila, K. W. (2008). Misingi ya uchanganuzi wa fasihi. Vide-Muwa Publishers Limited.

Gs

FASIHI YA KISWAHILISEKONDARI KIDATO CHA lll-IV.indd 35 @ 08/08/2023 15:07



